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LEARNING BY EAR EPISODE – Girls 
Episode 6: Sport 
Text: Zainab Aziz 
Redaktion: Andrea Schmidt/Christine Harjes 
 
Intro: 
Ni wakati mwingine tunapokutana tena kwenye makala haya  ya 
Jifunze Kwa Kusikiliza. Leo hii Bibiy na wenzake wanapambana 
kwenye mchezo wa mpira wa miguu na timu ya wavulana. Je 
wasichana hawa wanajiandaa vipi katika mchezo wa leo? 
Karibu kwenye sehemu ya sita ya mchezo huu wa kusisimua 
kwa jina Kabumbu.  
 
CHARACTERS: 
Anchor: Intro  / Autro 
Bibiy........Main Character 
Alma.......same character 
Rossie.......same character 
PE. Teacher/Coach............Woman (Adult) 
Kibegu......same character 
Timo.........same character 
Provincial Sports Officer.......Male (Adult). 
 
Sign Tune 
 
SCENE ONE: 
(Katika uwanja wa shule wasichana na mkufunzi wao, sauti ya 
firimbi na mpira ukipigwa inasikika huku sauti  za wasichana pia 
zikisikika. etc.) 
 
COACH: (anapuliza firimbi) Ndio wasichana wangu nimewaita 
hapa mkusanyike karibu na mimi kwa kuwa nataka kuwaeleza 
mambo ya muhimu. Ningemuomba kila mmoja wenu anisikilize 
kwa makini sana.  Naam nyote hapa mnajua kwamba hii ndio 
mara yetu ya mwisho kufanya mazoezi kabla ya mchuano 
mkubwa kati ya timu yetu na ile ya wavulana. Vilevile 
ningependa kuchukua fursa hii kuwapongezeni sana kwa juhudi 
mliyo onyesha wakati wote wa mazoezi na ninatarajia kuwa 
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juhudi yenu itazaa matunda kwa kuwafunga wavulana na hivyo 
kutupa ushindi mkubwa ambao tunautarajia kwa hamu na nina 
imani kubwa kuwa ushindi huo tutaupata. 
(wasichana wanapiga makofi) 
 
BIBIY: ndio ndio! (wasichana wanaitikia).. Ndio tunaweza (Bibiy 
anarudia tena na wasichana wanaitikia tena). 
 
ALMA: Mwalimu nauliza mechi yetu tutaichezea wapi? Hapa 
kwenye huu uwanja wetu au itakuwa wapi? 
 
COACH: Swali zuri hilo Alma..Eenh!..Afisa wa mkoa 
anaehusika na michezo amenifahamisha kuwa mechi hii ni 
muhimu sana kwa hivyo imependekezwa kuwa tutachuana na 
wavulana kwenye uwanja wa michezo wa taifa.. Sasa basi 
nataka kuwafahamisha kuwa uwanja huo ni mkubwa kuliko huu 
wetu ambao mmeuzoea na kwa hivyo afisa michezo leo hii 
ameturuhusu tukafanye mazoezi yetu huko ili mpate uzoefu wa 
uwanja huo kabla ya mchuano wenyewe…ndio maana 
mwalimu mkuu ametuandalia usafiri ili tuelekee huko. Kwa sasa 
nataka kila mmoja wenu achukue mfuko wake wa mazoezi, kwa 
utaratibu tuingie kwenye gari lile pale tuelekee uwanja wa taifa. 
(Wasichana wanafurahia) 
 
ROSSIE: Mimi nakwambia nina hamu sana ifike wakati wa 
mchuano nataka tuwaonyeshe wavulana maajabu kuwa hata 
na sisi mpira tunaujua..maanake nadhani wao wanatudharau 
sana wanafikiria sisi magoigoi na wala hatujui kucheza football. 
 
BIBIY: (anacheka) watashangaa kwani kama bado wapo 
wanaofikiria kuwa hatuwezi kulisakata kabumbu mbona bado 
wako usingizini! Wakija kuamka itakuwa tayari wamepitwa na 
mambo..Wakati umefika sasa wavulana watambue kuwa 
wasichana ulimwenguni kote wamepiga hatua sawa na 
wavulana..Ni juzi juzi tu tuliwashinda vibaya kwenye mjadala na 
pia tuliwaonyesha vumbi kwenye mashindano ya mbio 
shuleni..NDIO NDIO! (Wasichana wanaitikia) NDIO 
TUNAWEZA x2. 
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ALMA: Si hayo tu hata kwenye masomo ya hesabu, sayansi na 
mengineyo pia tumeamka tunakwenda nao sambamba na hata 
kuwaacha nyuma. Yaani watatuchoka..sasa watungojee 
uwanjani watakiona kivumbi! 
 
COACH: OK. Ok basi wasichana, moja mbili tatu tuanze kuingia 
ndani ya gari..enhee endeleni kuingia.. kumi, kumi na moja, 
kumi na mbili. Nafikiri sote tumekamilika au vipi?  (Wasichana 
wanaitikia: Yeaah! tumekamilika) Sawa dereva tunaweza 
kuondoka. (Gari linaondoka). 
 
MUSIC 
 
SCENE TWO: 
TIMO: Kibegu, vipi rafiki yangu tunajitayarisha vipi 
kusherehekea ushindi wetu wa rahisi dhidi ya wasichana! 
Maanake huo ni ushidi wa kupewa wala hatuhitaji kutumia 
nguvu nyingi. 
 
KIBEGU: Hiyo ni kweli rafiki yangu. Ni wazi kuwa ushindi huo ni 
wetu hata mtu ukiwa usingizini utajibu tu ukiulizwa ni nani 
atakae shinda kati yetu na wasichana.. hilo halina upinzani 
ikiwa mchezo ni football si kila mtu anajua football ni ya kina 
nani?..Timo football ni mchezo wetu ni mchezo wa wanaume, 
wasichana wao wanajua kusema tu..maneno mengi  tu ndio yao, 
lakini wajue kuwa kabumbu sio sawa na 
mjadala..tutawaonyesha kuwa kuzungumza sio sawa na 
kucheza football. Watakiona cha mtema kuni maanake hatuna 
haja ya kutumia nguvu nyingi tutawaonyesha jinsi mpira 
unavyochezwa halafu tukishawashinda tutaandaa Party kubwa 
kisha tuwaalike waje washerekee ushindi wetu. 
 
TIMO: Yeah, hilo ni wazo zuri tena basi kwenye hiyo Party wao 
ndio watakuja kutayarisha vyakula. Hawa wasichana 
wanatuchezea sana hawajui kuwa sisi ndio ma-star wenyewe, 
akina  E’to na Drogba eeh! ndio sisi. Nakwambia itakuwa 
kichekesho siku hiyo, kwa kuwa kila mmoja kwenye timu yetu 
atafunga bao lake mpaka goal keeper wetu! Bibiy na timu yake 
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watakwenda nyumbani huku wamerowa machozi chapa 
chapa…magli kumi na moja tutawafunga bila ya huruma. 
 
KIBEGU: Timo (Anacheka ha ha ha!), Hiyo ni kali, rafiki yangu 
Loo! hiyo ndio yenyewe maanake kila mmoja wao atabeba goli 
lake. Ha, ha, ha. 
 
TIMO: Kibegu, twende zetu rafiki yangu.. wenzetu wanatusubiri 
uwanjani..mazoezi karibu yataanza twende zetu 
bwana…usiwafikirie sana  hao wasichana, wanataka kucheza 
na moto wajue wataungua, tangu lini wasichana wakacheza 
football? 
 
MUSIC 
  
COACH: (Anapiga firimbi) OK! wasichana wangu wazuri 
mazoezi hayo yametosha kwa leo..njooni hapa . 
(Wasichana wanahema kwa kukimbia) 
 
BIBIY: Mazoezi yetu yalikuwa mazuri mno leo..nina hakika 
mmepata nafasi nzuri ya kuuelewa uwanja huu ambo 
tunatarajiwa kujibwaga hapa mwishoni mwa wiki kuwaonyesha 
wavulana kuwa tunaweza..kwa kweli uwanja wenyewe ni 
mkubwa lakini nina imani kuwa katika uwanja huu tutaandika 
historia na kuwa timu ya kwanza ya wasichana kuwahi kuwa 
fungisha virago wavulana katika mpira wa miguu au 
manasemaje? 
 
BIBIY: Ndio Ndio! (Wasichana wanajibu)  Ndio Tunaweza x2. 
 
ROSSIE: Mwalimu kwa kweli uwanja huu ni mkubwa na pia ni 
wa kisasa lakini hata nasisi tutajitahidi mpaka tuwafunge 
wavulana..wazazi wangu pia wamesema watakuja kutazama 
mechi hiyo. 
 
COACH: Oh! Ni vizuri sana.. very good. Wazazi ni kiungo 
muhimu katika kuwatia moyo watoto wao ili wajihusishe na 
michezo mbali mbali. Tafadhali nyote msisahau kuwaambia 
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wazazi wenu kuwa wasikose kabisa kuja 
kutushangilia..tunawahitaji sana siku hiyo. Mhh!  Mbali na 
wazazi je nani anaweza kutuambia juu ya mtu mwingine ambae 
amekuwa kielelezo kwake ambae amemfanya awe na moyo wa 
kupenda michezo? Enhee!  Rossie tuambie ni nani amekupa 
wewe changamoto? 
 
ROSSIE: Mimi nimevutiwa na wana michezo wengi tu ambao 
wamekuwa kielelezo changu katika michezo hasa 
wanamichezo wanawake. Kwa mfano Yule mwanadada 
mkimbiaji  Maria Mutola kutoka Mozambique au, Catherine 
Ndereba kutoka Kenya na wengine wengi.  
 
ALMA: Mimi nimevutiwa sana na timu ya kandanda za 
wanawake ya Ujerumani ambao wamechukuwa ubingwa wa 
mpira wa miguu duniani. Labda hata na sisi siku moja tutashiriki 
katika michuano ya kombe la dunia. 
 
COACH: Asaneni sana.. ni kweli michezo inavutia na ina uwezo 
mkubwa wa kuwashawishi vijana. Michezo inawafanya vijana 
kufikiria mambo ya kujiendeleza na pia inajenga hisia za 
kujiamini. Nami nikiwa mkufunzi wenu ninawashauri muongeze 
juhudi katika kila jambo na kuhakikisha kuwa mnafikia malengo 
yenu. Vilevile msisahau kuwa nyinyi ndio kilelezo kwa 
wasichana wenzenu.. Na la muhimu nataka muwe tayari 
kupambana na wavulana katika mechi  ijayo bila uoga wowote. 
 
BIBIY: Usiwe na wasiwasi mwalimu sisi tuko tayari kabisa na 
tuna uhakika wa kushinda.. kwa sababu tunajiamini. 
 
COACH: Kwa hiyo washambuliaji wetu natumai mbinu mpya 
mmezihifadhi vizuri na mtazitumia na ikiwa hayo ni sawa basi 
tunatarajia mabao kadhaa.. Tumieni kila nafasi kufunga goli, 
kumbukeni msifanye mchezo wa kutaka kuonyesha kuwa 
mnaweza kuzuunguuka na mpira bure bure bila 
sababu..ukipata nafasi tu Shoot Goal!..jaribuni kukumbuka yale 
yote tuliyojifunza ..na basi hayo nafikiri yametosha, sasa 
tukusanye vifaa vyetu tayari kwa kuondoka. 
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MUSIC 
 
SCENE THREE: 
(Uwanjani…watu wanazungumza kwa kelele..sauti za 
matarumbeta, ngoma na nyimbo zinasikika.) 
 
SPORTS OFFICER: Mabibi na mabwana ninafuraha tele 
kuwakaribisha katika mashindano haya muhimu kabisa. Leo 
kwa mara ya kwanza katika historia ya mji wetu wasichana 
watapambana na wavulana katika mpira wa miguu..kwa hiyo 
tunatarajia kuona mchezo wa hali ya juu baina ya timu hizo 
mbili.  
(Watu wanashagilia, makofi,ngoma na tarumbeta zinasikika) 
 Mchuano huu wa leo kati ya timu ya wasichana na wavulana 
unaungwa mkono na wale wote wanaopenda michezo na 
wanaojali kuendeleza michezo kwa vijana wetu kwa kuwa 
tunatilia maanani swala la kuufanya ulimwengu wetu kuwa ni 
mahala bora pa kuishi. Ninawakaribisha wote kwa moyo 
mkunjufu na ninawatakia furaha tele katika kuangalia mchuano 
huu wa leo… enjoy the game. 
(Makofi) 
  
COACH: Sasa wasichana wangu wakati umefika. Bila shaka 
mnajiamini, ujuzi mnao na la muhimu mnalo paswa kufikiria ni 
kuwa tumekuja hapa kushinda mechi hii na wala sio 
vinginevyo..Nia na sababu ya kutaka kushinda mchuano huu 
tunayo na sote tunajua kuwa tunataka kuwaonyesha wavulana 
na ulimwengu mzima kuwa hata wasichana wanaweza kucheza 
football kama wavulana! Ana pengine hata zaidi ya wavulana  
OK! – Nawatakieni kila la kheri. 
(Sauti za mashabiki zinasikika)...... 
 
BIBIY: Hey jamani muhimu tuseme sala yetu...(Wote Pamoja). 
                            Tunasimama Pamoja 
                            Tumekata kauli Pamoja 
                            Kuufukuza mprira kwa Pamoja 
                            Hadi ndani ya wavu wa wavulana 
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BIBIY: Ndio Ndio! (Wasichana wanaitikia) Ndio Tunaweza. x2 
(Kelele za mashabiki zinasikika)....... 
 
TIMO: Jamani wakati wa kuwonyesha watu show umefika. Na 
kama tulivyokuwa tumezungumza kwamba hawa wapinzani 
wetu tuwabandike kila mmoja bao lake ili aende nalo nyumbai, 
basi wembe ni ule ule. Mimi Kapteni wenu nasema tucheze 
mpira wa uhakika maanake mnaona jinsi gani uwanja ulivyojaa 
watu..La muhimu tunalopaswa kukumbuka ni kuwa hatutaki 
kushindwa mechi hii na wasichana..Je tuko tayari? (Wavulana 
wengine wanaitikia: yeah! Tuko tayari kapteni) 
 
KIBEGU: Rip, Rip! (wavulana wanaitikia: 'hurray!' x2) Captain 
eeh, Unaitwa kule. Nafikiria refarii yuko tayari kurusha 
sarafu..leo ni leo timu bora itajulikana! . 
(Firimbi inalia mchezo unaanza).  
Sound Effects......Mtangazi wa mpira, sauti za amshabiki) 
approx. 25 to 30 seconds – halafu.. Gooooaaaaall!!!. 
(Firimbi inalia mpira umekwisha) 
 
COACH: Wow! Hata siamini. Wasichana wangu jamani 
wameshinda..loo ! wamewashinda wavulana . Ha, ha! 
Tumefunga mabao mawili kwa moja. nifuraha iliyoje! 
(Vifijo.kelele,tarumbeta, ngoma etc.) 
 
BIBIY: He! he! he! Wako wapi wavulana? Loo wamekimbia, 
wamejificha! Oh, nina furaha kweli….leo ni siku ya furaha 
maishani mwetu! Tumeshinda..tumewafungisha virago 
wavulana!…He he! Tumewaning’iniza vichwa chini miguu juu. 
 
COACH: Ooh njooni hapa wasichana wangu njooni tufurahi 
pamoja..tufurahie ushindi wetu. Je tumewashinda kina nani? 
(wasichana wanaitikia) wavulana! 
 
ROSSIE: Bibiy Umetupa ushindi rafiki yangu magoli yote mawili 
kutoka kwako! Ooh nina furaha sana! Sitaisahau siku hii maisha. 
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ALMA: Nakwambia vile wavulana walivyokuwa wakituangalia.. 
kwanza tulivyoingia uwanjani Hee walikuwa hundred percent 
sure kuwa watatufunga. Walijiamini tu kuwa aah hawa ni 
wasichana kwa hivyo tutawafunga! Ng’o hawakutupata.  
 
BIBIY: Wajua walipoanza kufunga tu wakadhani basi ndio 
mwisho lakini ile pasi kutoka kwa Gladys ndio iliyonifanya 
nikarudisha lile bao la kwanza halafu na lile bao la pili ni pale 
Rossie aliponipasia mpira nakwambia nilimpita Kibegu 
nikauinua mpira juu ya kichwa cha goal keeper wao na hapo 
goli  letu la pili likaingia wavuni.  
 
COACH:Ooh wasichana wangu kwa kweli mmecheza mpira wa 
hali ya juu sana kama vile vile tulivyo jifunza mbinu mpya 
mmefuata maagizo yote sawa sawa kwanza mkawazubaisha 
hadi wakaacha kulilinda lango lao na hapo ndipo walipo ingia 
mtegoni.  Sasa twendeni tukapokee kombe letu ni wakati wetu 
wa kuringa. 
 
MUSIC 
 
SCENE FOUR: 
TIMO: Kibegu rafiki yangu kulitokea nini mbona tumeshindwa 
kiurahisi vile na wasichana!  Hata siamini..au wametumia 
uchawi? 
 
KIBEGU: Hapana Timo, hamna uchawi hamna lolote lakini hata 
sijui ilikuwaje.. ni wapi tulipokosea sisi? 
 
TIMO: Hapana mimi nafikiria Yule refarii aliwapendelea 
wasichana. Si unaona alitunyima penalty tatu waziwazi wakati 
wasicana walipotuchezea rafu hiyo ilikuwa ni plani ya 
kuwapendelea tu!.  
 
KIBEGU: Mimi sifikirii hivyo. Labda baadhi yetu hatuku uangalia 
mpira vyema. Lakini bwana wale wasichana wanacheza mpira 
mzuri kweli kweli, lazima tukubali hilo. 
TIMO: Basi Kibegu, nyamaza naona wanakuja. 
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BIBIY: hata msinyamaze endeleeni tu kuzungumza tumesikia 
kila kitu. Ni lazima mkubali kuwa sisi mpira tunaujua na 
kushinda nyinyi kwa sababu mazoezi ndio mafanikio ya kila 
jambo kimombo wanasema practice makes perfect! 
 
ALMA: Ndio! Yote hayo ni kwa sababu sisi tunajiamini.miaka 
michache iliyopita tulikuwa hatujui kucheza foot ball hata kidogo. 
 
KIBEGU: Mimi ni mmoja kati ya wale watu ambao wanafikiria 
kuwa wasichana hawawezi kucheza kabumbu loo kumbe 
nimenoa! 
 
BIBIY: Ni kweli lazima ubadili mawazo hayo na wakati ni sasa. 
Ujue kuwa wasichana wana uwezo sawa na wavulana. 
 
TIMO: Bibiy, bado nashindwa kuamini kuwa mmetushinda. 
 
BIBIY: Timo mambo bado tunapanga kupambana nanyi tena 
kwenye mbio na michezo mingine pia. 
 
ROSSIE: hata hivyo tunawaalika kwenye Party yetu ya ushindi. 
 
BIBIY: Ndio wageni wengi watahudhuria afisa michezo na 
wazazi wetu piawatakuja, tunataka mtusaidie kazi kidogo!  
 
KIBEGU: Mnataka tuwasaidie vipi? 
 
BIBIY: Tunataka msafishe ukumbi na kupanga meza pamoja na 
kubeba vinywaji. 
 
TIMO: Halafu baada ya hapo? 
 
ALMA: Mtatusaidia pia kuondoa kila kitu na kusafisha ukumbi 
tena. 
 
KIBEGU: Asanteni kwa mualiko na msiwe na wasiwasi 
tutawasidia kama mlivyo taka. 
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TIMO: Na wakati huo tutapanga tena mechi nyingine. 
 
BIBIY: Hamna shida sisi tuko tayari kuwashinda wakati wowote.. 
jamani sasa tuondokeni ili tukajitayarishe kwa hiyo Party. 
Rossie utavaa nini? 
 
ROSSIE: Itabidi usubiri hadi utakaponiona huko kwenye Party 
na wewe je mbona huniambii utavaa nini? 
 
BIBIY: Usijali rafiki yangu na mimi pia nataka 
kuwashtua..jamani kwaherini!  
 
MUSIC.... 
 
Autro: Wavulana hawakutarajia kufungwa na wasichana lakini 
mambo yamegeuka na wasichana wamechukua ushindi. Mpaka 
hapo ndio tumekamilisha mchezo kwa jina Kabumbu katika 
sehemu ya sita ya makala za Jifunze Kwa kusikiliza. Mwambie 
rafiki yako ausikilize mchezo huu au wewe unaweza pia 
kuusikiliza tena kupitia kwenye tovuti yetu. HYPERLINK 
"http://www.dw-world.de/lbe" www.dw-world.de/lbe . Jiunge na 
msichana Bibiy pamoja na wenzake wiki ijayo  katika sehemu 
ya saba ya Jifunze Kwa Kusikiliza mpaka wakati huo kwa heri 
kwa sasa.   
 
END  
  
  
  
 


